PSA Test in Jalandhar

Prostate Specific Antigen PSA Test in Jalandhar

ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਸਪੇਸੀਫਿਕ ਐਂਟੀਜੇਨ – Prostate Specific Antigen – In Punjabi

ਇਹ ਟੈਸਟ ਸਾਡੇ ਖੂਨ ਵਿੱਚ PSA (ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਐਂਟੀਜੇਨ) ਨੂੰ ਮਾਪਦਾ ਹੈ। ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਇੱਕ ਗਲੈਂਡ ਹੈ ਜੋ ਮਨੁੱਖੀ ਪ੍ਰਜਨਨ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। ਇਹ ਸਾਡੇ ਬਲੈਡਰ ਦੇ ਹੇਠਾਂ ਸਥਿਤ ਹੈ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਵੀਰਜ ਲਈ ਤਰਲ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ। PSA ਵੀ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਦੁਆਰਾ ਪੈਦਾ ਕੀਤਾ ਇੱਕ ਪਦਾਰਥ ਹੈ। ਮਰਦਾਂ ਦੇ ਪੀਐਸਏ ਪੱਧਰ ਔਰਤਾਂ ਨਾਲੋਂ ਘੱਟ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਉੱਚ PSA ਪੱਧਰ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਲੱਛਣ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਘੱਟ PSA ਪੱਧਰ ਕੈਂਸਰ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਦੀ ਸਮੱਸਿਆ ਦਾ ਸੰਕੇਤ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਦੇ ਵਾਧੇ ਨਾਲ ਵੀ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਲਾਗ ਜਾਂ ਪ੍ਰੋਸਟੈਟਿਕ ਹਾਈਪਰਪਲਸੀਆ।

ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਸਪੇਸੀਫਿਕ ਐਂਟੀਜੇਨ ਟੈਸਟ ਕੀ ਹੈ? in Punjabi

ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰਨ ਲਈ PSA ਟੈਸਟ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਸਕ੍ਰੀਨਿੰਗ ਇੱਕ ਟੈਸਟ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਕੈਂਸਰ ਵਰਗੀ ਬਿਮਾਰੀ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਪੜਾਵਾਂ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਇਨ੍ਹਾਂ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਅਮੈਰੀਕਨ ਕੈਂਸਰ ਸੋਸਾਇਟੀ ਅਤੇ ਸੈਂਟਰ ਫਾਰ ਡਿਜ਼ੀਜ਼ ਕੰਟਰੋਲ ਐਂਡ ਪ੍ਰੀਵੈਂਸ਼ਨ (CDC) ਵਰਗੀਆਂ ਸਿਹਤ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਇਸ ਗੱਲ ਨਾਲ ਸਹਿਮਤ ਨਹੀਂ ਹਨ ਕਿ ਕੈਂਸਰ ਸਕ੍ਰੀਨਿੰਗ ਲਈ PSA ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਦੇ ਹੇਠ ਲਿਖੇ ਕਾਰਨ ਹਨ:

  • ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਬਹੁਤ ਹੌਲੀ ਹੌਲੀ ਵਧਦੇ ਹਨ। ਉਹ ਇੰਨੇ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਵਧਦੇ ਹਨ ਕਿ ਲੱਛਣਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਗਟ ਹੋਣ ਲਈ ਕਈ ਦਹਾਕੇ ਲੱਗ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।
  • ਬਹੁਤ ਹੌਲੀ-ਹੌਲੀ ਵਧ ਰਹੇ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਇਲਾਜ ਅਕਸਰ ਬੇਲੋੜਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਮਰਦ ਇਸ ਬੀਮਾਰੀ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਲੰਬੀ ਅਤੇ ਸਿਹਤਮੰਦ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਜੀਉਂਦੇ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਵੀ ਨਹੀਂ ਪਤਾ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਕੈਂਸਰ ਹੈ।

ਇਸਦਾ ਇਲਾਜ ਵੱਡੇ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹਨਾਂ ਮਾੜੇ ਪ੍ਰਭਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਇਰੈਕਟਾਈਲ ਨਪੁੰਸਕਤਾ ਅਤੇ ਪਿਸ਼ਾਬ ਦੀ ਅਸੰਤੁਲਨ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧਣ ਵਾਲਾ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਪਰ ਕੁਝ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਉਹ ਖ਼ਤਰਨਾਕ ਹੋ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਬਿਮਾਰੀ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੋਰ ਕਾਰਕ ਜਿਵੇਂ ਉਮਰ, ਪਰਿਵਾਰਕ ਇਤਿਹਾਸ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹਨ। ਪਰ ਸਿਰਫ਼ PSA ਟੈਸਟ ਹੀ ਹੌਲੀ ਅਤੇ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਵਧ ਰਹੇ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਵਿੱਚ ਅੰਤਰ ਨਹੀਂ ਦੱਸ ਸਕਦਾ। ਇਸ ਲਈ PSA ਟੈਸਟ ਕਰਵਾਉਣ ਲਈ ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਸੰਪਰਕ ਕਰਨਾ ਬਿਹਤਰ ਹੋਵੇਗਾ।

ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਸਪੇਸੀਫਿਕ ਐਂਟੀਜੇਨ ਟੈਸਟ ਕਿਉਂ ਕੀਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ? Prostate Specific Antigen Test in Punjabi

ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਖ਼ਤਰਾ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਹਾਡਾ ਡਾਕਟਰ ਇਸ ਟੈਸਟ ਦੀ ਸਿਫ਼ਾਰਸ਼ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਹੇਠ ਲਿਖਿਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾ ਸਕਦਾ ਹੈ:

  • ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੇ ਪਿਤਾ ਜਾਂ ਭਰਾ ਨੂੰ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਹੈ।
  • ਜੇਕਰ ਅਫਰੀਕਨ-ਅਮਰੀਕਨ ਨਾਗਰਿਕ ਹਨ, ਕਿਉਂਕਿ ਅਫਰੀਕੀ-ਅਮਰੀਕੀ ਨਾਗਰਿਕ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਵਧੇਰੇ ਖ਼ਤਰਾ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਇਸ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਦੇ ਕਾਰਨਾਂ ਦਾ ਅਜੇ ਤੱਕ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਲੱਗ ਸਕਿਆ ਹੈ।
  • ਤੁਹਾਡੀ ਉਮਰ ਕਿਉਂਕਿ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਦੀਆਂ ਸ਼ਿਕਾਇਤਾਂ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ 50 ਸਾਲ ਤੋਂ ਵੱਧ ਉਮਰ ਦੇ ਮਰਦਾਂ ਵਿੱਚ ਪਾਈਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਹਨ।

ਤੁਹਾਨੂੰ PSA ਟੈਸਟ ਕਰਵਾਉਣ ਦੀ ਵੀ ਲੋੜ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ ਜੇਕਰ:

  • ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਦਰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਵਾਰ-ਵਾਰ ਪਿਸ਼ਾਬ ਆਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਹਾਡੇ ਪੇਡੂ ਜਾਂ ਪਿੱਠ ਵਿੱਚ ਦਰਦ ਹੁੰਦਾ ਹੈ।
  • ਤੁਸੀਂ ਅਤੀਤ ਵਿੱਚ ਕਦੇ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਕੈਂਸਰ ਦਾ ਇਲਾਜ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਪੀਐਸਏ ਟੈਸਟ ਤੁਹਾਡੀ ਸਿਹਤ ਦੀ ਨਿਗਰਾਨੀ ਅਤੇ ਇਲਾਜ ਵਿੱਚ ਮਦਦਗਾਰ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ।

PSA ਟੈਸਟ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ –

ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਟੈਸਟ ਤੋਂ 24 ਘੰਟੇ ਪਹਿਲਾਂ ਸੈਕਸ ਜਾਂ ਸੰਭੋਗ ਤੋਂ ਪਰਹੇਜ਼ ਕਰਨਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਵੀਰਜ ਦਾ ਲੰਘਣਾ ਤੁਹਾਡੇ ਸਰੀਰ ਵਿੱਚ PSA ਪੱਧਰ ਨੂੰ ਵਧਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

PSA ਟੈਸਟ ਦੌਰਾਨ-

ਇਸ ਜਾਂਚ ਦੌਰਾਨ, ਸੂਈ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੀ ਬਾਂਹ ਤੋਂ ਖੂਨ ਦਾ ਨਮੂਨਾ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਖੂਨ ਦਾ ਇੱਕ ਛੋਟਾ ਜਿਹਾ ਨਮੂਨਾ ਤੁਹਾਡੀ ਬਾਂਹ ਤੋਂ ਸੂਈ ਨਾਲ ਲਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਨਮੂਨਾ ਇੱਕ ਟਿਊਬ ਜਾਂ ਇੱਕ ਸ਼ੀਸ਼ੀ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਨਮੂਨਾ ਲੈਣ ਲਈ ਸੂਈ ਪਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਦਰਦ ਮਹਿਸੂਸ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪੂਰੀ ਪ੍ਰਕਿਰਿਆ ਵਿੱਚ 5 ਮਿੰਟ ਤੋਂ ਵੀ ਘੱਟ ਸਮਾਂ ਲੱਗਦਾ ਹੈ।

ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਸਪੇਸੀਫਿਕ ਐਂਟੀਜੇਨ ਟੈਸਟ ਦੇ ਜੋਖਮ ਕੀ ਹਨ?

ਇਸ ਟੈਸਟ ਲਈ ਖੂਨ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਟੈਸਟ ਦੇ ਕੋਈ ਖਾਸ ਜੋਖਮ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੇ। ਜਦੋਂ ਇਸ ਟੈਸਟ ਲਈ ਖੂਨ ਦਾ ਨਮੂਨਾ ਲੈਣ ਲਈ ਸੂਈ ਪਾਈ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਤਾਂ ਮਾਮੂਲੀ ਦਰਦ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਟੀਕੇ ਵਾਲੀ ਥਾਂ ‘ਤੇ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਜ਼ਖ਼ਮ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਇਹ ਜਲਦੀ ਠੀਕ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।

ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਸਪੇਸੀਫਿਕ ਐਂਟੀਜੇਨ ਟੈਸਟ ਦੇ ਨਤੀਜਿਆਂ ਦਾ ਕੀ ਅਰਥ ਹੈ?

ਇੱਕ ਉੱਚ PSA ਪੱਧਰ ਕੈਂਸਰ ਜਾਂ ਗੈਰ-ਕੈਂਸਰ ਵਾਲੀ ਸਥਿਤੀ ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਦੀ ਲਾਗ ਨੂੰ ਦਰਸਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਐਂਟੀਬਾਇਓਟਿਕਸ ਨਾਲ ਠੀਕ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡਾ PSA ਪੱਧਰ ਆਮ ਨਾਲੋਂ ਵੱਧ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਡਾ ਡਾਕਟਰ ਹੋਰ ਟੈਸਟਾਂ ਦੀ ਸਿਫ਼ਾਰਸ਼ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਜੋ ਕਿ ਇਸ ਪ੍ਰਕਾਰ ਹਨ:

  • ਗੁਦੇ ਦੀ ਜਾਂਚ:

ਇਸ ਜਾਂਚ ਲਈ, ਤੁਹਾਡਾ ਸਿਹਤ ਸੰਭਾਲ ਪ੍ਰਦਾਤਾ ਤੁਹਾਡੇ ਗੁਦਾ ਵਿੱਚ ਦਸਤਾਨੇ ਵਾਲੀ ਉਂਗਲੀ ਨਾਲ ਤੁਹਾਡੇ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਨੂੰ ਮਹਿਸੂਸ ਕਰੇਗਾ।

  • ਬਾਇਓਪਸੀ:

ਇਹ ਇੱਕ ਕਿਸਮ ਦੀ ਛੋਟੀ ਸਰਜੀਕਲ ਜਾਂਚ ਹੈ। ਇਸ ਟੈਸਟ ਵਿੱਚ, ਮਰੀਜ਼ ਦੇ ਪ੍ਰੋਸਟੇਟ ਸੈੱਲਾਂ ਦੇ ਇੱਕ ਛੋਟੇ ਨਮੂਨੇ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਡੀਆਂ ਟੈਸਟ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਬਾਰੇ ਤੁਹਾਡੇ ਕੋਈ ਸਵਾਲ ਹਨ ਤਾਂ ਆਪਣੇ ਡਾਕਟਰ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕਰੋ।

admin_patel

Patel Hospital is a superspeciality and cancer hospital, and robotic surgery center. Combining highly-qualified medical talent and state-of-the-art equipment, we offer affordable, superior medical care, all under one roof.

View all posts by admin_patel →

Leave a Reply